
Danieli 1 : 1-21 
1.1  Katika mwaka wa tatu wa kumiliki kwake Yehoyakimu, mfalme wa Yuda, Nebukadreza 
mfalme wa Babeli,alikwenda Yerusalemu akauhusuru. 

1.2  Bwana akamtia Yehoyakimu, mfalme wa Yuda, katika mkono wake, pamoja na baadhi ya 
vyombo vya nyumba ya Mungu; naye akavichukua mpaka nchi ya Shinari, mpaka nyumba ya 
mungu wake; akaviingiza vile vyombo katika nyumba ya hazina ya mungu wake. 

1.3  Mfalme akamwambia Ashpenazi, mkuu wa matowashi wake, awalete baadhi ya wana wa 
Israeli, wa uzao wa kifalme, na wa uzao wa kiungwana; 

1.4  vijana wasio na mawaa, wazuri wa uso, wajuzi wa hekima, werevu kwa sababu ya maarifa yao, 
wenye kufahamu elimu, watakaoweza kusimama katika jumba la mfalme; tena alimwambia 
awafundishe elimu ya Wakaldayo, na lugha yao. 

1.5  Huyo mfalme akawaagizia posho ya chakula cha mfalme, na ya divai aliyokunywa, akaagiza 
walishwe hivyo muda wa miaka mitatu; ili kwamba hatimaye wasimame mbele ya mfalme. 

1.6  Basi katika hao walikuwapo baadhi ya wana wa Yuda, Danieli, na Hanania, na Mishaeli, na 
Azaria. 

1.7  Mkuu wa matowashi akawapa majina; alimwita Danieli, Belteshaza; na Hanania akamwita 
Shadraka; na Mishaeli akamwita Meshaki; na Azaria akamwita Abednego. 

1.8  Lakini Danieli aliazimu moyoni mwake ya kuwa hatajitia unajisi kwa chakula cha mfalme, 
wala kwa divai aliyokunywa; basi akamwomba yule mkuu wa matowashi ampe ruhusa asijitie 
unajisi. 

1.9  Basi Mungu alimjalia Danieli kupata kibali na huruma machoni pa huyo mkuu wa matowashi. 

1.10  Mkuu wa matowashi akamwambia Danieli, Mimi namwogopa bwana wangu, mfalme, 
aliyewaagizia ninyi chakula chenu na kinywaji chenu; kwa nini azione nyuso zenu kuwa 
hazipendezi kama nyuso za vijana hirimu zenu? Basi kwa kufanya hivyo mtahatirisha kichwa 
changu mbele ya mfalme. 

1.11  Ndipo Danieli akamwambia yule msimamizi, ambaye mkuu wa matowashi amemweka juu ya 
Danieli, na Hanania, na Mishaeli, na Azaria, 

1.12  Tafadhali utujaribu sisi watumishi wako muda wa siku kumi; na watupe mtama tule, na maji 
tunywe. 

1.13  Kisha nyuso zetu zitazamwe mbele yako, na nyuso za wale vijana wanaokula chakula cha 
mfalme; ukatutendee sisi watumishi wako kadiri ya utakavyoona. 

1.14  Basi akawasikiliza katika jambo hilo, akawajaribu siku kumi. 
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1.15  Hata mwisho wa zile siku kumi nyuso zao zilikuwa nzuri zaidi, na miili yao ilikuwa 
imenenepa zaidi, kuliko wale vijana wote waliokula chakula cha mfalme. 

1.16  Basi yule msimamizi akaiondoa posho yao ya chakula, na ile divai waliyopewa wanywe, 
akawapa mtama tu. 

1.17  Basi, kwa habari za hao vijana wanne, Mungu aliwapa maarifa na ujuzi katika elimu na 
hekima; Danieli naye alikuwa na ufahamu katika maono yote, na ndoto. 

1.18  Hata mwisho wa siku zile alizoziagiza mfalme za kuwaingiza, mkuu wa matowashi 
akawaingiza mbele ya mfalme Nebukadreza. 

1.19  Naye mfalme akazungumza nao; na miongoni mwao wote hawakuonekana waliokuwa kama 
Danieli, na Hanania, na Mishaeli, na Azaria; kwa hiyo wakasimama mbele ya mfalme. 

1.20  Na katika kila jambo la hekima na ufahamu alilowauliza mfalme, akawaona kuwa walifaa 
mara kumi zaidi ya waganga na wachawi waliokuwa katika ufalme wake. 

1.21  Tena, Danieli huyo akadumu huko hata mwaka wa kwanza wa mfalme Koreshi. 

Danieli 2 : 1-49 
2.1  Hata katika mwaka wa pili wa kumiliki kwake Nebukadreza, Nebukadreza aliota ndoto; na 
roho yake ikafadhaika, usingizi wake ukamwacha. 

2.2  Ndipo mfalme akatoa amri kuwaita waganga, na wachawi, na wasihiri, na Wakaldayo, wapate 
kumweleza mfalme ndoto zake. Basi wakaingia, wakasimama mbele ya mfalme. 

2.3  Mfalme akawaambia, Nimeota ndoto, na roho yangu imefadhaika hata niijue tafsiri yake. 

2.4  Ndipo hao Wakaldayo wakamwambia mfalme, kwa lugha ya Kiaramu, Ee Mfalme, uishi 
milele; tuambie sisi watumishi wako ile ndoto, nasi tutakuonyesha tafsiri yake. 

2.5  Mfalme akajibu, akawaambia Wakaldayo, Neno lenyewe limeniondoka; msiponijulisha ile 
ndoto na tafsiri yake, mtakatwa vipande vipande, na nyumba zenu zitafanywa jaa. 

2.6  Bali kama mkinionyesha ile ndoto na tafsiri yake, nitawapa zawadi na thawabu na heshima 
nyingi; basi nionyesheni ile ndoto na tafsiri yake. 

2.7  Wakajibu mara ya pili, wakasema, Mfalme na atuambie sisi watumishi wake ile ndoto, nasi 
tutamwonyesha tafsiri yake. 

2.8  Mfalme akajibu, akasema, Najua hakika ya kuwa mnataka kupata nafasi, kwa sababu mmeona 
ya kuwa lile neno lenyewe limeniondoka. 
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2.9  Lakini msiponijulisha ile ndoto, iko amri moja tu iwapasayo; maana mmepatana kusema 
maneno ya uongo, na maneno maovu, mbele yangu, hata zamani zitakapobadilika; basi niambieni 
ile ndoto, nami nitajua ya kuwa mwaweza kunionyesha tafsiri yake. 

2.10  Wakaldayo wakajibu mbele ya mfalme, wakasema, Hapana mtu duniani awezaye kulionyesha 
neno hili la mfalme; kwa maana hapana mfalme, wala bwana, wala liwali, aliyetaka neno kama hili 
kwa mganga, wala kwa mchawi, wala kwa Mkaldayo. 

2.11  Ni neno la ajabu, hili analolitaka mfalme, wala hapana mwingine awezaye kumwonyesha 
mfalme neno hilo, ila miungu, wasio na kikao pamoja na wenye mwili. 

2.12  Basi kwa hiyo mfalme akaghadhibika sana, akaona hasira nyingi, akatoa amri kuwaangamiza 
wenye hekima wote wa Babeli. 

2.13  Basi ile amri ikatangazwa, na hao wenye hekima walikuwa karibu na kuuawa; watu 
wakamtafuta Danieli na wenzake ili wauawe. 

2.14  Ndipo Danieli kwa busara na hadhari akamjibu Arioko, akida wa walinzi wa mfalme, 
aliyekuwa ametoka ili kuwaua wenye hekima wa Babeli; 

2.15  alijibu, akamwambia Arioko, akida wa walinzi wa mfalme, Mbona amri hii ya mfalme ina 
ukali namna hii? Ndipo Arioko akamwarifu Danieli habari ile. 

2.16  Basi Danieli akaingia, akamwomba mfalme ampe muda, kisha yeye atamwonyesha mfalme 
tafsiri ile. 

2.17  Ndipo Danieli akaenda nyumbani kwake, akawapasha habari kina Hanania, na Mishaeli, na 
Azaria wenzake; 

2.18  ili waombe rehema kwa Mungu wa mbinguni kwa habari ya siri hiyo, ili kwamba Danieli na 
wenzake wasiangamizwe pamoja na wenye hekima wa Babeli. 

2.19  Ndipo Danieli alipofunuliwa siri hiyo katika njozi ya usiku. Basi Danieli akamhimidi Mungu 
wa mbinguni. 

2.20  Danieli akajibu, akasema, Na lihimidiwe jina la Mungu milele na milele; kwa kuwa hekima na 
uweza ni wake. 

2.21  Yeye hubadili majira na nyakati; huuzulu wafalme na kuwamilikisha wafalme; huwapa 
hekima wenye hekima; huwapa wenye ufahamu maarifa; 

2.22  yeye hufunua mambo ya fumbo na ya siri; huyajua yaliyo gizani, na nuru hukaa kwake. 

2.23  Nakushukuru, nakuhimidi, Ee Mungu wa baba zangu, uliyenipa hekima na uwezo, 
ukanijulisha hayo tuliyotaka kwako; maana umetujulisha neno lile la mfalme. 
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2.24  Basi Danieli akaenda kwa Arioko, aliyewekwa na mfalme kuwaangamiza wenye hekima wa 
Babeli; alikwenda akamwambia hivi, Usiwaangamize wenye hekima wa Babeli; niingize mimi 
mbele ya mfalme, nami nitamwonyesha mfalme ile tafsiri. 

2.25  Ndipo Arioko akamwingiza Danieli mbele ya mfalme kwa haraka, akamwambia hivi, 
Nimemwona mtu wa hao wana wa Yuda waliohamishwa, atakayemjulisha mfalme ile tafsiri. 

2.26  Mfalme akajibu, akamwambia Danieli, aliyekuwa akiitwa Belteshaza, Je! Waweza kunijulisha 
ile ndoto niliyoiona, na tafsiri yake. 

2.27  Danieli akajibu mbele ya mfalme, akasema, Ile siri aliyoiuliza mfalme, wenye hekima 
hawawezi kumfunulia mfalme; wala wachawi, wala waganga, wala wanajimu; 

2.28  lakini yuko Mungu mbinguni afunuaye siri, naye amemjulisha mfalme Nebukadreza mambo 
yatakayokuwa siku za mwisho. Ndoto yako, na njozi za kichwa chako ulizoziona kitandani pako, ni 
hizi; 

2.29  Wewe, Ee mfalme, mawazo yako yaliingia moyoni mwako kitandani pako ya mambo 
yatakayokuwa halafu; na yeye afunuaye siri amekujulisha mambo yatakayokuwa. 

2.30  Lakini mimi, sikufunuliwa siri hii kwa sababu ya hekima iwayo yote niliyo nayo zaidi ya watu 
wengine walio hai, bali kusudi mfalme afunuliwe ile tafsiri, nawe upate kujua mawazo ya moyo 
wako. 

2.31  Wewe, Ee Mfalme, uliona, na tazama, sanamu kubwa sana. Sanamu hii, iliyokuwa kubwa 
sana, na mwangaza wake mwingi sana, ilisimama mbele yako; na umbo lake lilikuwa lenye kutisha. 

2.32  Na sanamu hii kichwa chake kilikuwa ni cha dhahabu safi; kifua chake na mikono yake ni ya 
fedha; tumbo lake na viuno vyake ni vya shaba; 

2.33  miguu yake ni ya chuma; na nyayo za miguu yake nusu ya chuma na nusu ya udongo. 

2.34  Nawe ukatazama hata jiwe likachongwa bila kazi ya mikono, nalo jiwe hilo likaipiga sanamu 
miguu yake, iliyokuwa ya chuma na udongo, likaivunja vipande vipande. 

2.35  Ndipo kile chuma, na ule udongo, na ile shaba, na ile fedha, na ile dhahabu, vilivunjwa 
vipande vipande pamoja vikawa kama makapi ya viwanja vya kupepetea wakati wa hari; upepo 
ukavipeperusha hata pasionekane mahali pake; na lile jiwe lililoipiga hiyo sanamu likawa milima 
mikubwa, likaijaza dunia yote. 

2.36  Hii ndiyo ile ndoto, nasi tutaihubiri tafsiri yake mbele ya mfalme. 

2.37  Wewe, Ee mfalme, u mfalme wa wafalme, na Mungu wa mbinguni amekupa ufalme, na 
uwezo, na nguvu, na utukufu; 

2.38  na kila mahali wakaapo wanadamu, wanyama wa kondeni na ndege wa angani amewatia 
mkononi mwako, naye amekumilikisha juu ya hao wote; wewe u kichwa kile cha dhahabu. 
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2.39  Na baada ya zamani zako utainuka ufalme mwingine mdogo kuliko wewe; na ufalme 
mwingine wa tatu wa shaba, utakaoitawala dunia yote. 

2.40  Na ufalme wa nne utakuwa na nguvu mfano wa chuma; kwa maana chuma huvunja vitu vyote 
na kuvishinda; na kama chuma kisetavyo vitu hivi vyote, ndivyo utakavyovunja-vunja na kuseta. 

2.41  Na kama vile ulivyoziona hizo nyayo za miguu na vidole vyake, kuwa nusu udongo wa 
mfinyanzi, na nusu chuma, ufalme ule utakuwa ufalme uliogawanyika; lakini ndani yake 
zitakuwako nguvu za chuma, kama vile ulivyoona kile chuma kimechanganyika na udongo wa 
matope. 

2.42  Na kama vidole vya zile nyayo vilikuwa nusu chuma na nusu udongo, kadhalika ufalme ule 
utakuwa nusu yake una nguvu, na nusu yake umevunjika. 

2.43  Na kama vile ulivyokiona kile chuma kimechanganyika na udongo wa matope, 
watajichanganya nafsi zao kwa mbegu za wanadamu; lakini hawatashikamana, kama vile chuma 
kisivyoshikamana na udongo. 

2.44  Na katika siku za wafalme hao Mungu wa mbinguni atausimamisha ufalme ambao 
hautaangamizwa milele, wala watu wengine hawataachiwa enzi yake; bali utavunja falme hizi zote 
vipande vipande na kuziharibu, nao utasimama milele na milele. 

2.45  Na kama vile ulivyoona ya kuwa jiwe lilichongwa mlimani bila kazi ya mikono, na ya kuwa 
lilivunja-vunja kile chuma, na ile shaba na ule udongo, na ile fedha, na ile dhahabu; basi Mungu 
aliye mkuu amemjulisha mfalme mambo yatakayokuwa baadaye; na ndoto hii ni ya hakika, na 
tafsiri yake ni thabiti. 

2.46  Ndipo Nebukadreza, mfalme, akaanguka kifudifudi, akamsujudia Danieli, akatoa amri 
wamtolee Danieli sadaka na uvumba. 

2.47  Mfalme akajibu, akamwambia Danieli, Hakika Mungu wenu ndiye Mungu wa miungu, na 
Bwana wa wafalme, awezaye kufumbua siri, kwa kuwa wewe uliweza kuifumbua siri hii. 

2.48  Basi mfalme akamtukuza Danieli, akampa zawadi kubwa nyingi sana, akamfanya kuwa 
mkubwa juu ya uliwali wote wa Babeli, na kuwa liwali mkuu juu ya wote wenye hekima wa Babeli. 

2.49  Tena, Danieli akamwomba mfalme, naye akawaweka Shadraka, na Meshaki, na Abednego, 
wawe juu ya mambo yote ya uliwali wa Babeli; lakini huyo Danieli alikuwa akiketi katika lango la 
mfalme. 

Danieli 3 : 1-30 
3.1  Nebukadreza, mfalme, alifanya sanamu ya dhahabu, ambayo urefu wake ulikuwa ni dhiraa 
sitini, na upana wake dhiraa sita; akaisimamisha katika uwanda wa Dura, katika wilaya ya Babeli. 
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3.2  Ndipo Nebukadreza akatuma watu kuwakusanya maamiri, na manaibu, na maliwali, na 
makadhi, na watunza hazina, na mawaziri, na mawakili, na wakuu wa wilaya zote, ili wahudhurie 
wakati wa kuizindua ile sanamu, mfalme Nebukadneza aliyoisimamisha. 

3.3  Ndipo maamiri, na manaibu, na maliwali, na makadhi, na watunza hazina, na mawaziri, na 
mawakili, na wakuu wa wilaya zote, wakakusanyika ili kuizindua ile sanamu, mfalme Nebukadreza 
aliyoisimamisha; wakasimama mbele ya ile sanamu, mfalme Nebukadreza aliyoisimamisha. 

3.4  Ndipo mpiga mbiu akapiga kelele akisema, Enyi watu wa kabila zote, na taifa, na lugha, 
mmeamriwa hivi, 

3.5  wakati mtakapoisikia sauti ya panda, na filimbi, na kinubi, na zeze, na santuri, na zomari, na 
namna zote za ngoma, lazima kuanguka na kuiabudu sanamu ya dhahabu, mfalme Nebukadreza 
aliyoisimamisha. 

3.6  Na kila mtu asiyeanguka na kuabudu atatupwa saa iyo hiyo katika tanuru ya moto uwakao. 

3.7  Basi wakati huo, watu wa kabila zote walipoisikia sauti ya panda, na filimbi, na kinubi, na zeze, 
na santuri, na zomari, na namna zote za ngoma, watu wote na mataifa na lugha wakaanguka, 
wakaiabudu ile sanamu, mfalme Nebukadreza aliyoisimamisha. 

3.8  Basi baadhi ya Wakaldayo wakakaribia, wakaleta mashitaka juu ya Wayahudi. 

3.9  Wakajibu, wakamwambia mfalme Nebukadreza, Ee mfalme, uishi milele. 

3.10  Wewe, Ee mfalme, ulitoa amri ya kwamba kila mtu atakapoisikia sauti ya panda, na filimbi, 
na kinubi, na zeze, na santuri, na zomari, na namna zote za ngoma, ni lazima aanguke na kuiabudu 
ile sanamu ya dhahabu; 

3.11  na kila mtu asiyeanguka na kuabudu atatupwa katika tanuru ya moto uwakao. 

3.12  Wako Wayahudi kadha wa kadha uliowaweka juu ya mambo ya wilaya ya Babeli, yaani, 
Shadraka, na Meshaki, na Abednego; watu hawa, Ee mfalme, hawakukujali wewe; hawaitumikii 
miungu yako, wala kuiabudu ile sanamu ya dhahabu uliyoisimamisha. 

3.13  Basi Nebukadreza akatoa amri kwa hasira na ghadhabu, waletwe hao Shadraka, na Meshaki, 
na Abednego. Basi wakawaleta watu hao mbele ya mfalme. 

3.14  Nebukadreza akajibu, akawaambia, Enyi Shadraka, na Meshaki, na Abednego, je! Ni kwa 
makusudi hata hammtumikii mungu wangu wala kuisujudia sanamu ya dhahabu niliyoisimamisha? 

3.15  Basi sasa, kama mkiwa tayari wakati mtakapoisikia sauti ya panda, na filimbi, na kinubi, na 
zeze, na santuri, na zomari, na namna zote za ngoma, kuanguka na kuisujudia sanamu 
niliyoisimamisha, ni vema; bali msipoisujudia, mtatupwa saa iyo hiyo katika tanuru iwakayo moto; 
naye ni nani Mungu yule atakayewaokoa ninyi na mikono yangu? 

3.16  Ndipo Shadraka, na Meshaki, na Abednego, wakajibu, wakamwambia mfalme, Ee 
Nebukadreza, hamna haja kukujibu katika neno hili. 
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3.17  Kama ni hivyo, Mungu wetu tunayemtumikia aweza kutuokoa na tanuru ile iwakayo moto; 
naye atatuokoa na mkono wako, Ee mfalme. 

3.18  Bali kama si hivyo, ujue, Ee mfalme, ya kuwa sisi hatukubali kuitumikia miungu yako, wala 
kuisujudia hiyo sanamu ya dhahabu uliyoisimamisha. 

3.19  Ndipo Nebukadreza akajaa ghadhabu, na sura ya uso wake ikabadilika juu ya Shadraka, na 
Meshaki, na Abednego, basi akatoa amri watie moto ile tanuru mara saba kuliko desturi yake ya 
kutiwa moto. 

3.20  Kisha akawaamuru baadhi ya watu mashujaa wa jeshi lake kuwafunga Shadraka, na Meshaki, 
na Abednego, na kuwatupa katika ile tanuru iliyokuwa ikiwaka moto. 

3.21  Basi watu hao wakafungwa, hali wamevaa suruali zao, na kanzu zao, na joho zao, na mavazi 
yao mengine, wakatupwa katikati ya ile tanuru iliyokuwa ikiwaka moto. 

3.22  Basi kwa sababu amri ya mfalme ilikuwa ni kali, na ile tanuru ilikuwa ina moto sana, mwako 
wa ule moto ukawaua wale watu waliowashika Shadraka, na Meshaki, na Abednego. 

3.23  Na watu hao watatu, Shadraka, na Meshaki, na Abednego, wakaanguka, hali wamefungwa, 
katikati ya ile tanuru iliyokuwa inawaka moto. 

3.24  Ndipo Nebukadreza akastaajabu, akainuka kwa haraka; akanena, akawaambia mawaziri wake, 
Je! Hatukutupa watu watatu, hali wamefungwa, katikati ya moto? Wakajibu, wakamwambia 
mfalme, Kweli, Ee mfalme. 

3.25  Akajibu, akasema, Tazama, mimi naona watu wanne, nao wamefunguliwa, wanatembea 
katikati ya moto hali hawana dhara; na sura yake yule wa nne ni mfano wa mwana wa miungu. 

3.26  Kisha Nebukadreza akaukaribia mdomo wa ile tanuru iliyokuwa inawaka moto. Akanena, 
akasema, Enyi Shadraka, na Meshaki, na Abednego, watumishi wa Mungu Aliye juu, tokeni, mje 
huku. Ndipo Shadraka, na Meshaki, na Abednego, wakatoka katika ule moto. 

3.27  Na maamiri, na manaibu, na maliwali, na mawaziri, waliokuwa wamekusanyika pamoja, 
wakawaona watu hao, ya kuwa ule moto ulikuwa hauna nguvu juu ya miili yao, wala nywele za 
vichwa vyao hazikuteketea, wala suruali zao hazikubadilika, wala harufu ya moto haikuwapata hata 
kidogo. 

3.28  Nebukadreza akanena, akasema, Na ahimidiwe Mungu wa Shadraka, na Meshaki, na 
Abednego; aliyemtuma malaika wake, akawaokoa watumishi wake waliomtumaini, wakaligeuza 
neno la mfalme, na kujitoa miili yao ili wasimtumikie mungu mwingine, wala kumwabudu, ila 
Mungu wao wenyewe. 

3.29  Basi mimi naweka amri ya kuwa kila kabila ya watu, na kila taifa, na kila lugha, watakaonena 
neno lo lote lisilopasa juu ya huyo Mungu wa Shadraka, na Meshaki, na Abednego, watakatwa 
vipande vipande, na nyumba zao zitafanywa jaa; kwa kuwa hakuna Mungu mwingine awezaye 
kuokoa namna hii. 
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3.30  Kisha mfalme akawakuza Shadraka, na Meshaki, na Abednego, katika wilaya ya Babeli. 

Danieli 4 : 1-37 
4.1  Mfalme Nebukadreza, kwa watu wa kabila zote, na taifa zote, na lugha zote, wanaokaa katika 
dunia yote; Amani iongezeke kwenu. 

4.2  Mimi nimeona vema kutangaza habari za ishara na maajabu, aliyonitendea Mungu aliye juu. 

4.3  Ishara zake ni kubwa kama nini! Na maajabu yake yana uweza kama nini! Ufalme wake ni 
ufalme wa milele; na mamlaka yake ni ya kizazi hata kizazi. 

4.4  Mimi, Nebukadreza, nalikuwa nikistarehe katika nyumba yangu, nikisitawi katika nyumba 
yangu ya enzi. 

4.5  Nikaota ndoto iliyonitia hofu; mawazo niliyokuwa nayo kitandani mwangu, na njozi za kichwa 
changu, zikanifadhaisha. 

4.6  Basi nikatoa amri kwamba wenye hekima wote wa Babeli, waletwe mbele yangu, ili 
kunijulisha tafsiri ya ndoto ile. 

4.7  Ndipo wakaingia waganga, na wachawi, na Wakaldayo, na wanajimu; nikawahadithia ile 
ndoto; wao wasiweze kunijulisha tafsiri yake. 

4.8  Bali hatimaye Danieli akaingia mbele yangu, ambaye jina lake ni Belteshaza, kwa kufuata jina 
la mungu wangu; tena ndani yake inakaa roho ya miungu watakatifu; nikamhadithia ile ndoto, 
nikisema, 

4.9  Ee Belteshaza, mkuu wa waganga, kwa sababu ninajua ya kuwa roho ya miungu watakatifu 
inakaa ndani yako, na ya kuwa hapana neno la siri likushindalo, niambie njozi za ndoto yangu 
niliyoiona, na tafsiri yake. 

4.10  Njozi za kichwa changu kitandani mwangu zilikuwa hivi; naliona, na tazama, palikuwa na mti 
katikati ya nchi, urefu wake mkubwa sana. 

4.11  Mti ule ukakua, ukawa na nguvu, urefu wake ulifika mpaka mbinguni, na kuonekana kwake 
mpaka mwisho wa dunia. 

4.12  Majani yake yalikuwa mazuri, na matunda yake mengi, na ndani yake chakula cha kuwatosha 
watu wote; wanyama wa kondeni walipata uvuli chini yake, na ndege wa angani walikaa katika 
matawi yake; kila kitu chenye mwili kilipata chakula kwake. 

4.13  Nikaona katika njozi za kichwa changu kitandani mwangu, na tazama, mlinzi, naye ni 
mtakatifu, alishuka kutoka mbinguni. 
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4.14  Akapaza sauti yake, akasema, Ukateni mti huu, yafyekeni matawi yake, yapukusieni mbali 
majani yake, na kuyatawanya matunda yake, wanyama na waondoke hapo chini yake, na ndege 
katika matawi yake. 

4.15  Walakini kiacheni kisiki cha shina lake katika ardhi, pamoja na pingu ya chuma na shaba, 
katika majani mororo ya kondeni; kikapate maji kwa umande wa mbinguni, na sehemu yake iwe 
pamoja na wanyama katika majani ya nchi; 

4.16  moyo wake ubadilike, usiwe moyo wa binadamu, na apewe moyo wa mnyama; nyakati saba 
zikapite juu yake. 

4.17  Hukumu hii imekuja kwa agizo la walinzi, na amri hii kwa neno la watakatifu; kusudi walio 
hai wapate kujua ya kuwa Aliye juu anatawala katika ufalme wa wanadamu, naye humpa amtakaye, 
tena humtawaza juu yake aliye mnyonge. 

4.18  Mimi, Nebukadreza, nimeiona ndoto hii; na wewe, Ee Belteshaza, eleza tafsiri yake, kwa 
maana wenye hekima wote wa ufalme wangu hawawezi kunijulisha tafsiri yake; bali wewe 
waweza, maana roho ya miungu watakatifu inakaa ndani yako. 

4.19  Ndipo Danieli, aliyeitwa jina lake Belteshaza, akashangaa kwa muda, na fikira zake 
zikamfadhaisha. Mfalme akajibu akasema, Ee Belteshaza, ndoto ile isikufadhaishe wala tafsiri yake. 
Belteshaza akajibu, akasema, Bwana wangu, ndoto hii iwapate wao wakuchukiao, na tafsiri yake 
iwapate adui zako. 

4.20  Ule mti uliouona, uliokua, ukawa na nguvu, urefu wake ukafika mpaka mbinguni, na 
kuonekana kwake mpaka dunia yote; 

4.21  ambao majani yake yalikuwa mazuri, na matunda yake mengi, na ndani yake chakula cha 
kuwatosha wote; ambao chini yake wanyama wa kondeni walikaa, na ndege wa angani walikuwa na 
makao yao katika matawi yake; 

4.22  ni wewe, Ee mfalme, uliyekua, na kupata nguvu; maana ukuu wako umekua na kufika mpaka 
mbinguni, na mamlaka yako yamefika mpaka mwisho wa dunia. 

4.23  Tena, kwa kuwa mfalme alimwona mlinzi, naye ni mtakatifu, akishuka kutoka mbinguni, 
akisema, Ukateni mti huu, mkauangamize; ila kiacheni kisiki cha shina lake katika ardhi, pamoja na 
pingu ya chuma na shaba, katika majani mororo ya kondeni; kikatiwe maji kwa umande wa 
mbinguni, na sehemu yake iwe pamoja na wanyama wa kondeni, hata nyakati saba zipite juu yake; 

4.24  tafsiri yake ni hii, Ee mfalme, nayo ni amri yake Aliye juu, iliyomjia bwana wangu, mfalme; 

4.25  ya kuwa utafukuzwa mbali na wanadamu, na makao yako yatakuwa pamoja na wanyama wa 
kondeni, nawe utalazimishwa kula majani kama ng'ombe, nawe utatiwa maji kwa umande wa 
mbinguni, na nyakati saba zitapita juu yako; hata utakapojua ya kuwa Aliye juu ndiye anayemiliki 
katika ufalme wa wanadamu, naye humpa yeye amtakaye, awaye yote. 

4.26  Na kwa kuwa waliamuru kukiacha kisiki cha shina lake; ufalme wako utakuwa imara kwako, 
baada ya wewe kujua ya kuwa mbingu ndizo zinazotawala. 
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4.27  Kwa sababu hiyo, Ee mfalme, shauri langu lipate kibali kwako; ukaache dhambi zako kwa 
kutenda haki, ukaache maovu yako kwa kuwahurumia maskini; huenda ukapata kuzidishiwa siku 
zako za kukaa raha. 

4.28  Hayo yote yakampata mfalme Nebukadreza. 

4.29  Baada ya miezi kumi na miwili, alikuwa akitembea ndani ya jumba la kifalme katika Babeli. 

4.30  Mfalme akanena, akasema, Mji huu sio Babeli mkubwa nilioujenga mimi, uwe kao langu la 
kifalme, kwa uwezo wa nguvu zangu, ili uwe utukufu wa enzi yangu? 

4.31  Hata neno lile lilipokuwa katika kinywa cha mfalme, sauti ilikuja kutoka mbinguni, ikisema, 
Ee mfalme Nebukadreza, maneno haya unaambiwa wewe; Ufalme huu umeondoka kwako. 

4.32  Nawe utafukuzwa mbali na wanadamu, na makao yako yatakuwa pamoja na wanyama wa 
kondeni; utalishwa majani kama ng'ombe, na nyakati saba zitapita juu yako, hata utakapojua ya 
kuwa Aliye juu ndiye anayemiliki katika ufalme wa wanadamu, naye humpa amtakaye, awaye yote. 

4.33  Saa iyo hiyo jambo hilo likatimizwa, likampata Nebukadreza; alifukuzwa mbali na 
wanadamu, akala majani kama ng'ombe, na mwili wake ulilowa maji kwa umande wa mbinguni, 
hata nywele zake zikakua, zikawa kama manyoya ya tai, na kucha zake kama kucha za ndege. 

4.34  Hata mwisho wa siku hizo, mimi, Nebukadreza, nikainua macho yangu kuelekea mbingu, 
fahamu zangu zikanirudia; nikamhimidi Yeye aliye juu, nikamsifu na kumheshimu Yeye aishiye 
milele; kwa maana mamlaka yake ni mamlaka ya milele, na ufalme wake hudumu toka kizazi hata 
kizazi; 

4.35  na watu wote wanaokaa duniani wamehesabiwa kuwa si kitu, naye hufanya kama atakavyo, 
katika jeshi la mbinguni, na katika hao wanaokaa duniani; wala hapana awezaye kuuzuia mkono 
wake, wala kumwuliza, Unafanya nini wewe? 

4.36  Basi wakati uo huo fahamu zangu zikanirudia, na kwa ajili ya utukufu wa ufalme wangu, enzi 
yangu na fahari yangu zikanirudia; na mawaziri wangu, na madiwani wangu, wakaja kunitafuta; 
nami nikathibitika katika ufalme wangu, nikaongezewa enzi kupita kiasi. 

4.37  Basi mimi, Nebukadreza, namhimidi Mfalme wa mbinguni, namtukuza na kumheshimu; 
maana matendo yake yote ni kweli, na njia zake ni za adili; na wale waendao kwa kutakabari, yeye 
aweza kuwadhili. 

Danieli 5 : 1-31 
5.1  Belshaza, mfalme, aliwafanyia wakuu wake elfu karamu kubwa akanywa divai mbele ya elfu 
hao. 

5.2  Belshaza, alipokuwa akionja ile divai, akaamuru wavilete vile vyombo vya dhahabu na fedha, 
ambavyo baba yake, Nebukadreza, alivitoa katika hekalu lililokuwako Yerusalemu; ili kwamba 
mfalme, na wakuu wake, na wake zake, na masuria wake, wapate kuvinywea. 
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5.3  Basi wakavileta vile vyombo vya dhahabu, vilivyotolewa katika hekalu la nyumba ya Mungu 
lililokuwako Yerusalemu; na mfalme na wakuu wake, na wake zake, na masuria wake, 
wakavinywea. 

5.4  Wakanywa divai, wakaisifu miungu ya dhahabu, na ya fedha, na ya shaba, na ya chuma, na ya 
mti, na ya mawe. 

5.5  Saa iyo hiyo vikatokea vidole vya mkono wa mwanadamu, vikaandika katika chokaa ya ukuta 
wa nyumba ya enzi ya mfalme, mahali palipokikabili kinara; naye mfalme akakiona kitanga cha ule 
mkono ulioandika. 

5.6  Ndipo uso wa mfalme ukambadilika; fikira zake zikamfadhaisha; viungo vya viuno vyake 
vikalegea; magoti yake yakagongana. 

5.7  Mfalme akalia kwa sauti kubwa, akaamuru waletwe wachawi, na Wakaldayo na wanajimu. 
Mfalme akanena, akawaambia wenye hekima wa Babeli, mtu awaye yote atakayesoma maandiko 
haya, na kunionyesha tafsiri yake, atavikwa mavazi ya rangi ya zambarau, na kuwa na mkufu wa 
dhahabu shingoni mwake, naye atakuwa mtu wa tatu katika ufalme. 

5.8  Basi wakaingia wenye hekima wote wa mfalme; lakini hawakuweza kuyasoma yale maandiko, 
wala kumjulisha mfalme tafsiri yake. 

5.9  Ndipo mfalme Belshaza akahangaika sana, uso wake ukambadilika, na wakuu wake wakaona 
fadhaa. 

5.10  Basi malkia, kwa sababu ya maneno ya mfalme na ya wakuu wake, akaingia katika nyumba 
ya karamu; malkia akanena, akasema, Ee mfalme, uishi milele; fikira zako zisikufadhaishe; wala 
uso wako usibadilike. 

5.11  Yuko mtu katika ufalme wako, ambaye roho ya miungu watakatifu inakaa ndani yake; na 
katika siku za baba yako nuru na ufahamu na hekima zilionekana ndani yake; na mfalme 
Nebukadreza, baba yako, naam, mfalme, baba yako, akamfanya kuwa mkuu wa waganga, na 
wachawi, na Wakaldayo, na wanajimu; 

5.12  kwa kuwa roho njema kupita kiasi, na maarifa, na ufahamu, na uwezo wa kufasiri ndoto, na 
kufunua maneno ya fumbo, na kufungua mafundo, zilionekana katika Danieli huyo, ambaye 
mfalme alimwita Belteshaza. Basi na aitwe Danieli, naye ataionyesha tafsiri. 

5.13  Ndipo Danieli akaletwa mbele ya mfalme. Na Mfalme akanena, akamwambia Danieli, Je! 
Wewe ndiwe Danieli yule, aliye mmoja wa wana wa Yuda waliohamishwa, ambao mfalme, baba 
yangu, aliwaleta huku toka Yerusalemu? 

5.14  Nimesikia habari zako, kwamba roho ya miungu imo ndani yako, na kwamba nuru na 
ufahamu na akili bora zimeonekana kwako. 

5.15  Basi sasa, watu wenye hekima na wachawi wameletwa mbele yangu, wapate kulisoma andiko 
hili, na kunijulisha tafsiri yake; lakini hawakuweza kunijulisha tafsiri ya jambo hili. 
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5.16  Lakini nimesikia habari zako, kwamba waweza kuleta tafsiri, na kufumbua mafumbo; haya! 
Kama ukiweza kulisoma andiko hili, na kunijulisha tafsiri yake, utavikwa mavazi ya rangi ya 
zambarau, na kuwa na mkufu wa dhahabu shingoni mwako, nawe utakuwa mtu wa tatu katika 
ufalme. 

5.17  Ndipo Danieli akajibu, akasema mbele ya mfalme; Zawadi zako zishike wewe mwenyewe; na 
thawabu zako mpe mtu mwingine; walakini nitamsomea mfalme maandiko haya, na kumjulisha 
tafsiri yake. 

5.18  Kwa habari zako, Ee mfalme, Mungu Aliye juu alimpa Nebukadreza, baba yako, ufalme, na 
ukuu, na fahari, na utukufu; 

5.19  na kwa sababu ya ule ukuu aliompa, watu wa kabila zote, na mataifa, na lugha, wakatetemeka 
na kuogopa mbele yake; aliyetaka kumwua alimwua; na aliyetaka kumwacha hai, alimwacha hai; 
aliyetaka kumtukuza, alimtukuza; na aliyetaka kumshusha, alimshusha. 

5.20  Lakini moyo wake ulipoinuliwa, na roho yake ilipokuwa ngumu akatenda kwa kiburi, 
aliuzuliwa katika kiti chake cha enzi, nao wakamwondolea utukufu wake. 

5.21  Akafukuzwa mbali na wanadamu, moyo wake ukafanywa kuwa kama moyo wa mnyama, na 
makao yake yalikuwa pamoja na punda-mwitu; akalishwa majani kama ng'ombe, mwili wake 
ukalowa maji kwa umande wa mbinguni; hata alipojua ya kuwa Mungu Aliye juu ndiye 
anayetawala katika ufalme wa wanadamu, na ya kuwa humweka juu yake yeye amtakaye, awaye 
yote. 

5.22  Na wewe, mwanawe, Ee Belshaza, hukujinyenyekeza moyo wako, ijapokuwa ulijua hayo 
yote. 

5.23  Bali umejiinua juu ya Bwana wa mbingu; nao wamevileta vyombo vya nyumba yake mbele 
yako; na wewe, na wakuu wako, na wake zako, na masuria wako, mmevinywea; nawe umeisifu 
miungu ya fedha na ya dhahabu na ya shaba, na ya chuma, na ya mti, na ya mawe; wasioona, wala 
kusikia, wala kujua neno lo lote; na Mungu yule, ambaye pumzi yako i mkononi mwake, na njia 
zako zote ni zake, hukumtukuza. 

5.24  Ndipo kile kitanga cha ule mkono kikaletwa kutoka mbele zake, na maandiko haya 
yameandikwa. 

5.25  Na maandiko yaliyoandikwa ni haya; MENE, MENE, TEKELI, NA PERESI. 

5.26  Na tafsiri ya maneno haya ni hii; MENE, Mungu ameuhesabu ufalme wako na kuukomesha. 

5.27  TEKELI, umepimwa katika mizani nawe umeonekana kuwa umepunguka. 

5.28  PERESI, ufalme wako umegawanyika, nao wamepewa Wamedi na Waajemi. 

5.29  Ndipo Belshaza akatoa amri, nao wakamvika Danieli mavazi ya rangi ya zambarau, wakatia 
mkufu wa dhahabu shingoni mwake, wakapiga mbiu kutangaza habari zake, ya kwamba yeye ni 
mtu wa tatu katika ufalme. 
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5.30  Usiku uo huo Belshaza, mfalme wa Wakaldayo, akauawa. 

5.31  Na Dario, Mmedi, akaupokea ufalme, naye umri wake alikuwa na miaka sitini na miwili. 

Danieli 6 : 1-28 
6.1  Ilimpendeza Dario kuweka juu ya ufalme maliwali mia na ishirini, wawe juu ya ufalme wote; 

6.2  na juu yao akaweka wakubwa watatu, na Danieli alikuwa mmoja wao; ili maliwali hawa watoe 
hesabu kwao, mfalme asipate hasara. 

6.3  Basi Danieli huyo alipata sifa kuliko wakubwa na maliwali, kwa kuwa roho bora ilikuwa ndani 
yake; naye mfalme akaazimu kumweka juu ya ufalme wote. 

6.4  Basi mawaziri na maamiri wakatafuta sana kupata sababu za kumshitaki Danieli kwa habari za 
mambo ya ufalme; lakini hawakuweza kuona sababu wala kosa; kwa maana alikuwa mwaminifu, 
wala halikuonekana kosa wala hatia ndani yake. 

6.5  Ndipo wale watu wakasema, Hatutapata sababu ya kumshitaki Danieli huyo, tusipoipata katika 
mambo ya sheria ya Mungu wake. 

6.6  Basi wale mawaziri na maamiri wakakusanyika pamoja mbele ya mfalme, wakamwambia hivi, 
Mfalme Dario, uishi milele. 

6.7  Mawaziri wote wa ufalme, na manaibu, na maamiri, na madiwani, na maliwali wamefanya 
shauri pamoja ili kuweka amri ya kifalme; na kupiga marufuku, ya kwamba mtu ye yote 
atakayeomba dua kwa Mungu awaye yote, au kwa mtu awaye yote, katika muda wa siku thelathini, 
ila kwako, Ee mfalme atatupwa katika tundu la simba. 

6.8  Sasa, Ee mfalme, piga marufuku, ukatie sahihi maandiko haya, yasibadilike, kama ilivyo sheria 
ya Wamedi na Waajemi, isiyoweza kubadilika. 

6.9  Basi mfalme Dario akayatia sahihi maandiko yale, na ile marufuku. 

6.10  Hata Danieli, alipojua ya kuwa yale maandiko yamekwisha kutiwa sahihi, akaingia nyumbani 
mwake, (na madirisha katika chumba chake yalikuwa yamefunguliwa kukabili Yerusalemu;) 
akapiga magoti mara tatu kila siku, akasali, akashukuru mbele za Mungu wake, kama alivyokuwa 
akifanya tokea hapo. 

6.11  Basi watu hao wakakusanyika pamoja, wakamwona Danieli akiomba dua, na kusihi mbele za 
Mungu wake. 

6.12  Ndipo wakakaribia, wakasema mbele ya mfalme katika habari ya ile marufuku ya mfalme; Je! 
Hukuitia sahihi ile marufuku, ya kwamba kila mtu atakayeomba dua kwa Mungu awaye yote, au 
kwa mtu awaye yote, katika muda wa siku thelathini, ila kwako, Ee mfalme, atatupwa katika tundu 
la simba? Mfalme akajibu, akasema, Neno hili ni kweli, kama ilivyo sheria ya Wamedi na Waajemi 
isiyoweza kubadilika. 
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6.13  Basi wakajibu, wakasema mbele ya mfalme, Yule Danieli, aliye mmoja wa wana wa wale 
waliohamishwa wa Yuda, hakujali wewe, Ee mfalme, wala ile marufuku uliyoitia sahihi, bali 
aomba dua mara tatu kila siku. 

6.14  Basi mfalme aliposikia maneno haya alikasirika sana, akakaza moyo wake ili kumponya 
Danieli; akajitaabisha kumwokoa hata jua likachwa. 

6.15  Ndipo watu wale wakakusanyika pamoja mbele ya mfalme, wakamwambia mfalme, Ee 
mfalme, ujue ya kuwa ni sheria ya Wamedi na Waajemi, lisibadilike neno lo lote lililo marufuku, 
wala amri yo yote iliyowekwa na mfalme. 

6.16  Basi mfalme akatoa amri, nao wakamleta Danieli, wakamtupa katika tundu la simba. Mfalme 
akanena, akamwambia Danieli, Mungu wako unayemtumikia daima, yeye atakuponya. 

6.17  Likaletwa jiwe, likawekwa mdomoni mwa lile tundu; naye mfalme akalitia muhuri kwa 
muhuri yake mwenyewe, na kwa muhuri ya wakuu wake, lisibadilike neno lo lote katika habari za 
Danieli. 

6.18  Kisha mfalme akaenda nyumbani kwake, akakesha usiku kucha, akafunga; na vinanda 
havikuletwa mbele yake; na usingizi wake ukampaa. 

6.19  Asubuhi mfalme akaondoka mapema, akaenda kwa haraka mpaka penye lile tundu la simba. 

6.20  Naye alipolikaribia lile tundu, akamlilia Danieli kwa sauti ya huzuni; mfalme akanena; 
akamwambia Danieli, Ee Danieli, mtumishi wa Mungu aliye hai, je! Mungu wako, unayemtumikia 
daima, aweza kukuponya na simba hawa? 

6.21  Ndipo Danieli akamwambia mfalme, Ee mfalme, uishi milele. 

6.22  Mungu wangu amemtuma malaika wake, naye ameyafumba makanwa ya simba, nao 
hawakunidhuru; kwa kuwa mbele zake mimi nalionekana kuwa sina hatia; tena, mbele yako, Ee 
mfalme, sikukosa neno. 

6.23  Basi mfalme akafurahi sana, akaamuru wamtoe Danieli katika lile tundu. Ndipo Danieli 
akatolewa katika lile tundu, wala dhara lo lote halikuonekana mwilini mwake, kwa sababu alikuwa 
anamtumaini Mungu wake. 

6.24  Mfalme akaamuru, nao wakawaleta wale watu waliomshitaki Danieli, wakawatupa katika 
tundu la simba, wao, na watoto wao, na wake zao; na wale simba wakawashinda wakaivunja mifupa 
yao vipande vipande, kabla hawajafika chini ya tundu. 

6.25  Ndipo mfalme Dario akawaandikia watu wa kabila zote, na taifa zote, na lugha zote, waliokaa 
juu ya uso wa dunia; Amani na iongezeke kwenu. 

6.26  Mimi naweka amri, ya kwamba katika mamlaka yote ya ufalme wangu watu watetemeke na 
kuogopa mbele za Mungu wa Danieli; maana yeye ndiye Mungu aliye hai, adumuye milele, na 
ufalme wake ni ufalme usioharibika, na mamlaka yake itadumu hata mwisho. 
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6.27  Yeye huponya na kuokoa, hutenda ishara na maajabu mbinguni na duniani, ndiye 
aliyemponya Danieli na nguvu za simba. 

6.28  Basi Danieli huyo akafanikiwa katika enzi ya Dario, na katika enzi ya Koreshi, Mwajemi. 

Danieli 7 : 1-28 
7.1  Katika mwaka wa kwanza wa Belshaza, mfalme wa Babeli, Danieli aliona ndoto, na maono ya 
kichwa chake, kitandani mwake; basi akaiandika ndoto, akatoa habari ya jumla ya mambo hayo. 

7.2  Danieli akanena, akisema, Naliona katika maono yangu wakati wa usiku; na tazama, hizo pepo 
nne za mbinguni zilivuma kwa nguvu juu ya bahari kubwa. 

7.3  Ndipo wanyama wakubwa wanne wakatoka baharini, wote wa namna mbalimbali. 

7.4  Wa kwanza alikuwa kama simba, naye alikuwa na mabawa ya tai; nikatazama, hata mabawa 
yake yakafutuka manyoya, akainuliwa katika nchi, akasimamishwa juu kwa miguu miwili kama 
mwanadamu; naye akapewa moyo wa kibinadamu. 

7.5  Na tazama, mnyama mwingine, wa pili, kama dubu, naye aliinuliwa upande mmoja, na mifupa 
mitatu ya mbavu ilikuwamo kinywani mwake katika meno yake; wakamwambia mnyama huyo 
hivi, Inuka, ule nyama tele. 

7.6  Kisha nikatazama, na kumbe! Mnyama mwingine, kama chui, naye juu ya mgongo wake 
alikuwa na mabawa manne kama ya ndege; mnyama huyo alikuwa na vichwa vinne; akapewa 
mamlaka. 

7.7  Baadaye nikaona katika njozi ya usiku, na tazama, mnyama wa nne, mwenye kutisha, mwenye 
nguvu, mwenye uwezo mwingi, naye alikuwa na meno ya chuma, makubwa sana; alikula na 
kuvunja vipande vipande, na kuyakanyaga mabaki kwa miguu yake; na umbo lake lilikuwa mbali 
kabisa na wale wa kwanza, naye alikuwa na pembe kumi. 

7.8  Nikaziangalia sana pembe zake, na tazama, pembe nyingine ikazuka kati yao, nayo ilikuwa 
ndogo, ambayo mbele yake pembe tatu katika zile za kwanza zikang'olewa kabisa; na tazama, 
katika pembe hiyo mlikuwa na macho kama macho ya mwanadamu, na kinywa kilichokuwa 
kikinena maneno makuu. 

7.9  Nikatazama hata viti vya enzi vikawekwa, na mmoja aliye mzee wa siku ameketi; mavazi yake 
yalikuwa meupe kama theluji, na nywele za kichwa chake kama sufu safi; kiti chake cha enzi 
kilikuwa miali ya moto, na gurudumu zake moto uwakao. 

7.10  Mto kama wa moto ukatoka ukapita mbele zake; maelfu elfu wakamtumikia, na elfu kumi 
mara elfu kumi wakasimama mbele zake; hukumu ikawekwa, na vitabu vikafunuliwa. 

7.11  Nikatazama wakati huo; kwa sababu ya sauti ya yale maneno makubwa iliyoyasema ile 
pembe; nalitazama hata mnyama yule akauawa, mwili wake ukaharibiwa, akatolewa ateketezwe 
kwa moto. 
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7.12  Na kwa habari za wale wanyama wengine, walinyang'anywa mamlaka yao; walakini maisha 
yao yalidumishwa kwa wakati na majira. 

7.13  Nikaona katika njozi za usiku, na tazama, mmoja aliye mfano wa mwanadamu akaja pamoja 
na mawingu ya mbingu akamkaribia huyo mzee wa siku, wakamleta karibu naye. 

7.14  Naye akapewa mamlaka, na utukufu, na ufalme, ili watu wa kabila zote, na taifa zote, na lugha 
zote, wamtumikie; mamlaka yake ni mamlaka ya milele, ambayo hayatapita kamwe, na ufalme 
wake ni ufalme usioweza kuangamizwa. 

7.15  Basi, mimi Danieli, roho yangu ilihuzunika mwilini mwangu, na hayo maono ya kichwa 
changu yakanifadhaisha. 

7.16  Nikamkaribia mmoja wa hao waliosimama karibu, nikamwuliza maana ya kweli ya hayo yote. 
Basi akaniambia, akanijulisha tafsiri ya mambo hayo. 

7.17  Wanyama hao wakubwa walio wanne ni wafalme wanne watakaotokea duniani. 

7.18  Lakini watakatifu wake Aliye juu wataupokea ufalme, na kuumiliki huo ufalme milele, naam 
hata milele na milele. 

7.19  Kisha nalitaka kujua maana ya yule mnyama wa nne, aliyekuwa mbali na wenziwe wote, 
mwenye kutisha sana, ambaye meno yake yalikuwa ya chuma, na makucha yake ya shaba; 
aliyekula, na kuvunja vipande vipande, na kuyakanyaga mabaki kwa miguu yake; 

7.20  na habari za zile pembe kumi zilizokuwa kichwani mwake, na ile pembe nyingine iliyozuka, 
ambayo mbele yake zilianguka pembe tatu; yaani, pembe ile yenye macho, na kanwa lililonena 
makuu, ambayo kuonekana kwake kulikuwa hodari kuliko wenzake. 

7.21  Nikatazama, na pembe iyo hiyo ilifanya vita na watakatifu, ikawashinda; 

7.22  hata akaja huyo mzee wa siku, nao watakatifu wake Aliye juu wakapewa hukumu; na majira 
yakawadia watakatifu waumiliki ufalme. 

7.23  Akanena hivi, Huyo mnyama wa nne atakuwa ni ufalme wa nne juu ya dunia, utakaokuwa 
mbali na falme zile zote, nao utakula dunia yote, na kuikanyaga, na kuivunja vipande vipande. 

7.24  Na habari za zile pembe kumi, katika ufalme huo wataondoka wafalme kumi; na mwingine 
ataondoka baada ya hao; naye atakuwa mbali na hao wa kwanza; naye atawashusha wafalme 
watatu. 

7.25  Naye atanena maneno kinyume chake Aliye juu, naye atawadhoofisha watakatifu wake Aliye 
juu; naye ataazimu kubadili majira na sheria; nao watatiwa mikononi mwake kwa wakati, na 
nyakati mbili, na nusu wakati. 

7.26  Lakini hukumu itawekwa, nao watamwondolea mamlaka yake, kuipoteza na kuiangamiza, 
hata milele. 
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7.27  Na ufalme, na mamlaka, na ukuu wa ufalme, chini ya mbingu zote, watapewa watu wa 
watakatifu wake Aliye juu; ufalme wake ni ufalme wa milele, na wote wenye mamlaka 
watamtumikia na kumtii. 

7.28  Huu ndio mwisho wa jambo lile. Nami, Danieli, fikira zangu zilinifadhaisha, na uso wangu 
ulinibadilika; lakini naliliweka jambo hilo moyoni mwangu. 

Danieli 8 : 1-27 
8.1  Katika mwaka wa tatu wa kumiliki kwake mfalme Belshaza maono yalinitokea mimi, naam, 
mimi Danieli, baada ya hayo yaliyonitokea hapo kwanza. 

8.2  Nami naliona katika maono; ilitukia, nilipoona, nalikuwako huko Shushani ngomeni, katika 
wilaya ya Elamu; nikaona katika maono, nami nalikuwa karibu na mto Ulai. 

8.3  Ndipo nikainua macho yangu nikaona, na tazama, mbele ya mto alisimama kondoo mume, 
mwenye pembe mbili; na pembe zile mbili zilikuwa ndefu; lakini moja ilikuwa ndefu kuliko ya pili, 
na ile iliyokuwa ndefu zaidi ilizuka mwisho. 

8.4  Nikamwona huyo kondoo mume akisukuma upande wa magharibi, na upande wa kaskazini, na 
upande wa kusini; wala hakuna mnyama ye yote awezaye kusimama mbele yake, wala hakuna 
mnyama ye yote awezaye kupokonya mkononi mwake; lakini alitenda kama alivyopenda 
mwenyewe, akajitukuza nafsi yake. 

8.5  Nami nilipokuwa nikifikiri, tazama, beberu akatoka upande wa magharibi, juu ya uso wa dunia 
nzima, bila kuigusa nchi; na beberu yule alikuwa na pembe mashuhuri kati ya macho yake. 

8.6  Naye akamwendea huyo kondoo mume mwenye pembe mbili, niliyemwona akisimama karibu 
na mto, akamshambulia kwa ghadhabu za nguvu zake. 

8.7  Nikamwona akimkaribia kondoo mume, akamwonea hasira kali, akampiga kondoo mume, 
akazivunja pembe zake mbili; na huyo kondoo mume alikuwa hana nguvu kusimama mbele yake; 
bali akamwangusha chini, akamkanyaga-kanyaga; wala hapakuwapo awezaye kumwokoa kondoo 
mume katika mkono wake. 

8.8  Na yule beberu akajitukuza sana; na alipokuwa na nguvu, pembe ile kubwa ilivunjika; na 
badala yake zikazuka pembe nne mashuhuri zilizoelekea pepo nne za mbinguni. 

8.9  Na katika moja ya pembe hizo ilitokea pembe ndogo, iliyokua sana, upande wa kusini, na 
upande wa magharibi, na upande wa nchi ya uzuri. 

8.10  Nayo ikakua, kiasi cha kulifikilia jeshi la mbinguni; ikaangusha chini baadhi ya jeshi lile, na 
ya nyota, ikazikanyaga. 

8.11  Naam, ikajitukuza hata juu yake aliye mkuu wa jeshi hilo, ikamwondolea sadaka ya 
kuteketezwa ya daima, na mahali pa patakatifu pake pakaangushwa chini. 
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8.12  Na jeshi likatolewa kwake pamoja na sadaka ya kuteketezwa ya daima, kwa sababu ya 
makosa; nayo ikaiangusha kweli hata chini; ikatenda ilivyopenda, na kufanikiwa. 

8.13  Ndipo nikamsikia mtakatifu mmoja akinena, na mtakatifu mwingine akamwuliza huyo 
aliyenena, Haya maono katika habari ya sadaka ya kuteketezwa ya daima, na lile kosa lifanyalo 
ukiwa, yataendelea hata lini, kukanyagisha patakatifu na jeshi? 

8.14  Akamwambia, Hata nyakati za jioni na asubuhi elfu mbili na mia tatu; ndipo patakatifu 
patakapotakaswa. 

8.15  Ikawa mimi, naam, mimi Danieli, nilipoyaona maono hayo, nalitafuta kuyafahamu, na tazama, 
alisimama mbele yangu mmoja mfano wa mwanadamu. 

8.16  Nikasikia sauti ya mwanadamu katikati ya mto Ulai, iliyoita na kusema, Gabrieli, mfahamishe 
mtu huyu maono haya. 

8.17  Basi alipakaribia mahali niliposimama; nami naliogopa alipokaribia, nikaanguka kifudifudi; 
lakini aliniambia, Fahamu, Ee mwanadamu, kwa maana maono haya ni ya wakati wa mwisho. 

8.18  Basi alipokuwa akisema nami, nalishikwa na usingizi mzito na uso wangu uliielekea nchi; 
lakini alinigusa, akanisimamisha wima. 

8.19  Akaniambia, Tazama, nitakujulisha yatakayokuwa wakati wa mwisho wa ghadhabu; maana, 
ni ya wakati wa mwisho ulioamriwa. 

8.20  Yule kondoo mume uliyemwona, mwenye pembe mbili, hizo ndizo wafalme wa Umedi na 
Uajemi. 

8.21  Na yule beberu, mwenye manyoya mengi, ni mfalme wa Uyunani; na ile pembe kubwa iliyo 
kati ya macho yake ni mfalme wa kwanza. 

8.22  Tena katika habari ya pembe ile iliyovunjika, ambayo badala yake zilisimama pembe nne, 
falme nne zitasimama kutoka katika taifa lile, lakini si kwa nguvu kama zake. 

8.23  Na wakati wa mwisho wa ufalme wao, wakosao watakapotimia, mfalme mwenye uso mkali, 
afahamuye mafumbo, atasimama. 

8.24  Na nguvu zake zitakuwa nyingi mno, lakini si kwa uwezo wake mwenyewe; naye ataharibu 
kiasi cha kustaajabisha watu, na kufanikiwa, na kutenda apendavyo; naye atawaangamiza hao walio 
hodari na watu watakatifu. 

8.25  Na kwa mashauri yake atafanikisha hila mkononi mwake; naye atajitukuza nafsi yake moyoni 
mwake; naye atawaangamiza wengi katika hali yao ya salama; naye atasimama kushindana naye 
aliye Mkuu wa wakuu; lakini atavunjika, bila kazi ya mikono. 

8.26  Na maono ya hizo nyakati za jioni na asubuhi yaliyosemwa ni kweli; lakini wewe yafunike 
maono hayo; maana ni ya wakati ujao baada ya siku nyingi. 
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8.27  Na mimi, Danieli, nikazimia, nikaugua siku kadha wa kadha; kisha nikaondoka, nikatenda 
shughuli za mfalme; nami naliyastajabia yale maono, ila hakuna aliyeyafahamu. 

Danieli 9 : 1-27 
9.1  Katika mwaka wa kwanza wa Dario, mwana wa Ahasuero, wa uzao wa Wamedi, aliyetawazwa 
kuwa mfalme juu ya milki ya Wakaldayo; 

9.2  katika mwaka wa kwanza wa kumiliki kwake, mimi Danieli, kwa kuvisoma vitabu, nalifahamu 
hesabu ya miaka, ambayo neno la Bwana lilimjia Yeremia nabii, ya kuutimiza ukiwa wa 
Yerusalemu, yaani, miaka sabini. 

9.3  Nikamwelekezea Bwana Mungu uso wangu, ili kutaka kwa maombi, na dua, pamoja na 
kufunga, na kuvaa nguo za magunia na majivu. 

9.4  Nikamwomba Bwana, Mungu wangu, nikaungama, nikasema, Ee Bwana, Mungu mkuu, 
mwenye kutisha, ashikaye maagano na rehema kwao wampendao, na kuzishika amri zake; 

9.5  tumefanya dhambi, tumefanya ukaidi, tumetenda maovu, tumeasi, naam, hata kwa kuyaacha 
maagizo yako na hukumu zako; 

9.6  wala hatukuwasikiliza watumishi wako, manabii, ambao kwa jina lako walisema na wafalme 
wetu, na wakuu wetu, na baba zetu, na watu wote wa nchi. 

9.7  Ee Bwana, haki ina wewe, lakini kwetu sisi kuna haya ya uso, kama hivi leo; kwa watu wa 
Yuda, na kwa wenyeji wa Yerusalemu, na kwa Israeli wote, walio karibu na hao walio mbali, katika 
nchi zote ulikowafukuza, kwa sababu ya makosa yao waliyokukosa. 

9.8  Ee Bwana, kwetu sisi kuna haya ya uso, kwa wafalme wetu, na wakuu wetu, na baba zetu, kwa 
sababu tumekutenda dhambi. 

9.9  Rehema na msamaha ni kwa Bwana Mungu wetu, ingawa tumemwasi; 

9.10  wala hatukuitii sauti ya Bwana, Mungu wetu, kwa kwenda katika sheria zake, alizoziweka 
mbele yetu kwa kinywa cha watumishi wake, manabii. 

9.11  Naam, Israeli wote wameihalifu sheria yako, kwa kugeuka upande, wasiisikilize sauti yako; 
basi kwa hiyo laana imemwagwa juu yetu, na uapo ule ulioandikwa katika sheria ya Musa, 
mtumishi wa Mungu; kwa sababu tumemtenda dhambi. 

9.12  Naye ameyathibitisha maneno yake, aliyoyanena juu yetu, na juu ya waamuzi wetu 
waliotuamua, kwa kumletea mambo maovu makuu; maana chini ya mbingu zote halikutendeka 
jambo kama hili, lilivyotendeka juu ya Yerusalemu. 

9.13  Kama ilivyoandikwa katika sheria ya Musa, mabaya haya yote yametupata lakini hata hivyo 
hatukumwomba Bwana, Mungu wetu, atupe fadhili zake, ili tugeuke na kuyaacha maovu yetu, na 
kuitambua kweli yake. 
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9.14  Basi Bwana ameyavizia mabaya hayo, akatuletea; maana Bwana, Mungu wetu ni mwenye 
haki katika kazi zake zote azitendazo; na sisi hatukuitii sauti yake. 

9.15  Na sasa, Ee Bwana Mungu wetu, uliyewatoa watu wako hawa katika nchi ya Misri kwa 
mkono hodari, ukajipatia sifa, kama ilivyo leo; tumefanya dhambi, tumetenda maovu. 

9.16  Ee Bwana sawasawa na haki yako yote, nakusihi, hasira yako na ghadhabu yako zigeuzwe na 
kuuacha mji wako Yerusalemu, mlima wako mtakatifu; maana kwa sababu ya dhambi zetu, na 
maovu ya baba zetu, Yerusalemu na watu wako wamepata kulaumiwa na watu wote 
wanaotuzunguka. 

9.17  Basi sasa, Ee Mungu wetu, yasikilize maombi ya mtumishi wako, na dua zake, ukaangazishe 
uso wako juu ya patakatifu pako palipo ukiwa, kwa ajili ya Bwana. 

9.18  Ee Mungu wangu, tega sikio lako, ukasikie; fumbua macho yako ukautazame ukiwa wetu, na 
mji ule ulioitwa kwa jina lako; maana hatukutolei maombi yetu kwa sababu ya haki yetu, lakini kwa 
sababu ya rehema zako nyingi. 

9.19  Ee Bwana, usikie; Ee Bwana, usamehe; Ee Bwana, usikilize, ukatende, usikawie; kwa ajili 
yako wewe, Ee Mungu wangu; kwa sababu mji wako na watu wako wanaitwa kwa jina lako. 

9.20  Basi hapo nilipokuwa nikisema, na kuomba, na kuiungama dhambi yangu, na dhambi ya watu 
wangu Israeli, na kuomba dua yangu mbele za Bwana, Mungu wangu, kwa ajili ya mlima mtakatifu 
wa Mungu wangu; 

9.21  naam, nilipokuwa nikinena katika kuomba, mtu yule, Gabrieli, niliyemwona katika njozi hapo 
kwanza, akirushwa upesi, alinigusa panapo wakati wa dhabihu ya jioni. 

9.22  Akaniagiza, akaongea nami, akasema, Ee Danieli, nimetokea sasa, ili nikupe akili upate 
kufahamu. 

9.23  Mwanzo wa maombi yako ilitolewa amri, nami nimekuja kukupasha habari; maana wewe 
unapendwa sana; basi itafakari habari hii, na kuyafahamu maono haya. 

9.24  Muda wa majuma sabini umeamriwa juu ya watu wako, na juu ya mji wako mtakatifu, ili 
kukomesha makosa, na kuishiliza dhambi, na kufanya upatanisho kwa ajili ya uovu, na kuleta haki 
ya milele, na kutia muhuri maono na unabii, na kumtia mafuta yeye aliye mtakatifu. 

9.25  Basi ujue na kufahamu, ya kuwa tangu kuwekwa amri ya kutengeneza na kuujenga upya 
Yerusalemu hata zamani zake masihi aliye mkuu; kutakuwa na majuma saba; na katika majuma 
sitini na mawili utajengwa tena pamoja na njia kuu zake na handaki, naam, katika nyakati za taabu. 

9.26  Na baada ya yale majuma sitini na mawili, masihi atakatiliwa mbali, naye atakuwa hana kitu; 
na watu wa mkuu atakayekuja watauangamiza mji, na patakatifu; na mwisho wake utakuwa pamoja 
na gharika, na hata mwisho ule vita vitakuwapo; ukiwa umekwisha kukusudiwa. 
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9.27  Naye atafanya agano thabiti na watu wengi kwa muda wa juma moja; na kwa nusu ya juma 
hiyo ataikomesha sadaka na dhabihu; na mahali pake litasimama chukizo la uharibifu; na hivyo, 
hata ukomo, na ghadhabu iliyokusudiwa imemwagwa juu yake mwenye kuharibu. 

Danieli 10 : 1-21 
10.1  Katika mwaka wa tatu wa Koreshi, mfalme wa Uajemi, Danieli, ambaye jina lake aliitwa 
Belteshaza, alifunuliwa neno; na neno lile lilikuwa kweli; maana ni vita vikubwa; naye akalifahamu 
neno lile, akaelewa na maono hayo. 

10.2  Katika siku zile mimi, Danieli, nalikuwa nikiomboleza muda wa majuma matatu kamili. 

10.3  Sikula chakula kitamu, wala nyama wala divai haikuingia kinywani mwangu, wala sikujipaka 
mafuta kabisa, hata majuma matatu kamili yalipotimia. 

10.4  Na siku ya ishirini na nne ya mwezi wa kwanza, nilipokuwa kando ya ule mto mkubwa, 
Hidekeli; 

10.5  naliinua macho yangu, nikatazama, na kumbe, mtu aliyevikwa nguo za kitani, viuno vyake 
vimefungwa dhahabu safi ya Ufazi; 

10.6  mwili wake pia ulikuwa kama zabarajadi safi, na uso wake mfano wa umeme, na macho yake 
kama taa za moto, na mikono yake na miguu yake rangi yake kama shaba iliyosuguliwa sana, na 
sauti ya maneno yake kama sauti ya umati wa watu. 

10.7  Nami, Danieli, nikaona maono haya peke yangu; maana wale watu waliokuwa pamoja nami 
hawakuyaona maono haya; lakini tetemeko kuu liliwashika, hata wakakimbia ili kujificha. 

10.8  Basi nikaachwa peke yangu, nikaona maono haya makubwa, wala hazikubaki nguvu ndani 
yangu; maana uzuri wangu uligeuzwa ndani yangu kuwa uharibifu, wala sikusaziwa nguvu. 

10.9  Walakini naliisikia sauti ya maneno yake; nami niliposikia sauti ya maneno yake, ndipo 
nikashikwa na usingizi mzito, na uso wangu umeielekea nchi. 

10.10  Na tazama, mkono ukanigusa, ukaniweka juu ya magoti yangu, na vitanga vya mikono 
yangu. 

10.11  Akaniambia, Ee Danieli, mtu upendwaye sana, yafahamu maneno nikuambiayo, ukasimame 
kiwima-wima; maana kwako nimetumwa sasa. Na aliponiambia neno hili, nalisimama 
nikitetemeka. 

10.12  Ndipo akaniambia, Usiogope, Danieli; kwa maana tangu siku ile ya kwanza ulipotia moyo 
wako ufahamu, na kujinyenyekeza mbele za Mungu wako, maneno yako yalisikiwa; nami nimekuja 
kwa ajili ya maneno yako. 
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10.13  Lakini mkuu wa ufalme wa Uajemi alinipinga siku ishirini na moja; bali, tazama, huyo 
Mikaeli, mmoja wa hao wakuu wa mbele, akaja kunisaidia; nami nikamwacha huko pamoja na 
wafalme wa Uajemi. 

10.14  Sasa nimekuja kukufahamisha mambo yatakayowapata watu wako katika siku za mwisho; 
maana maono hayo ni ya siku nyingi bado. 

10.15  Na alipokwisha kusema nami maneno hayo, nikauelekeza uso wangu chini, nikawa bubu. 

10.16  Na kumbe, mmoja mfano wa wanadamu akanigusa midomo yangu; ndipo nikafumbua 
kinywa changu, nikanena, nikamwambia yeye aliyesimama karibu nami, Ee Bwana wangu, kwa 
sababu ya maono haya huzuni zangu zimenipata tena; hata sikusaziwa nguvu. 

10.17  Maana, mtumishi wa Bwana wangu huyu atawezaje kusema na Bwana wangu huyu? Kwa 
maana kwangu mimi, mara hazikusalia nguvu ndani yangu, wala pumzi haikusalia ndani yangu. 

10.18  Kisha mmoja mfano wa mwanadamu akanigusa tena, akanitia nguvu. 

10.19  Akasema, Ee mtu upendwaye sana, usiogope; amani na iwe kwako, uwe na nguvu, naam, 
uwe na nguvu. Aliposema nami nikapata nguvu, nikasema, Ee Bwana wangu, na aseme Bwana 
wangu; kwa maana umenitia nguvu. 

10.20  Ndipo akasema, Je! Unajua sababu hata nikakujia? Na sasa nitarudi ili nipigane na mkuu wa 
Uajemi; nami nitakapotoka huku, tazama, mkuu wa Uyunani atakuja. 

10.21  Lakini nitakuambia yaliyoandikwa katika maandiko ya kweli; wala hapana anisaidiaye juu 
ya hao ila huyo Mikaeli, mkuu wenu. 

Danieli 11 : 1-45 
11.1  Tena mimi, katika mwaka wa kwanza wa Dario, Mmedi, mimi nalisimama nimthibitishe na 
kumtia nguvu. 

11.2  Nami sasa nitakuonyesha yaliyo kweli. Tazama, watasimama wafalme watatu katika Uajemi; 
naye mfalme wa nne atakuwa tajiri kuliko hao wote; naye atakapopata nguvu kwa utajiri wake, 
atawachochea wote juu ya ufalme wa Uyunani. 

11.3  Na mfalme hodari atasimama, atakayetawala kwa mamlaka kubwa, na kutenda apendavyo. 

11.4  Naye atakaposimama, ufalme wake utavunjika, na kugawanyika katika pepo nne za mbinguni; 
lakini hautakuwa wa uzao wake, wala hautakuwa kama mamlaka yake ambayo alitawala kwayo; 
kwa maana ufalme wake utang'olewa, hata kwa ajili ya wengine zaidi ya hao. 

11.5  Na mfalme wa kusini atakuwa hodari; na mmoja wa wakuu wake atakuwa hodari kuliko yeye, 
naye atakuwa na mamlaka; mamlaka yake itakuwa mamlaka kubwa. 
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11.6  Na baada ya miaka kadha wa kadha watashirikiana; kwa kuwa binti wa mfalme wa kusini 
atakuja kwa mfalme wa kaskazini, ili kufanya mapatano naye; lakini hatakuwa na nguvu za mkono 
wake sikuzote; wala mfalme yule hatasimama, wala mkono wake; lakini yule binti atatolewa, na 
hao waliomleta, na yeye aliyemzaa, na yeye aliyemtia nguvu, zamani zile. 

11.7  Lakini katika chipukizi la mizizi yake atasimama mmoja mahali pake atakayeliendesha jeshi 
la askari, naye ataingia katika ngome ya mfalme wa kaskazini, na kuwatenda mambo, na 
kuwashinda; 

11.8  na miungu yao, pamoja na sanamu zao, na vyombo vyao vizuri vya fedha na dhahabu 
atavichukua mpaka Misri; kisha atajizuia miaka kadha wa kadha asimwendee mfalme wa kaskazini. 

11.9  Naye huyo ataingia katika ufalme wa mfalme wa kusini, lakini atarudi mpaka nchi yake 
mwenyewe. 

11.10  Na wanawe watafanya vita, na kukusanya mkutano wa majeshi makuu; watakaokuja na 
kufurika na kupita katikati; nao watarudi na kufanya vita mpaka penye ngome yake. 

11.11  Na mfalme wa kusini ataingiliwa na ghadhabu, naye atatoka na kupigana naye, yaani, na 
mfalme wa kaskazini; naye atapanga jeshi kubwa; na jeshi hilo litawekwa mikononi mwake. 

11.12  Atakapokwisha kuchukua lile jeshi, moyo wake utatukuzwa; naye atawaangusha makumi 
elfu; lakini hataongezewa nguvu. 

11.13  Kwa maana mfalme wa kaskazini atarudi, naye atapanga jeshi kubwa kuliko lile la kwanza; 
naye hakika atakuja mwisho wa zamani zile, yaani, baada ya miaka kadha wa kadha, pamoja na 
jeshi kubwa na mali nyingi. 

11.14  Na zamani zile watu wengi watasimama ili kumpinga mfalme wa kusini; pia, wenye jeuri 
miongoni mwa watu wako watajiinua ili kuyathibitisha maono; lakini wataanguka. 

11.15  Basi mfalme wa kaskazini atakuja, na kufanya kilima, na kuupiga mji wenye maboma; na 
silaha za kusini hazitaweza kumpinga, wala watu wake wateule, wala hapatakuwa na nguvu za 
kumpinga. 

11.16  Maana ajaye kupigana naye atatenda kadiri apendavyo, wala hapana mtu atakayesimama 
mbele yake; naye atasimama katika nchi ya uzuri, na uharibifu utakuwa mkononi mwake. 

11.17  Naye atakaza uso wake ili aje pamoja na nguvu zote za ufalme wake, naye atafanya 
mapatano naye; naye atatenda kadiri apendavyo; naye atampa binti wa watu ili amharibu; lakini hilo 
halitasimama wala kumfaa. 

11.18  Baada ya hayo atauelekeza uso wake kwenye visiwa, naye atavipiga visiwa vingi; lakini 
mkuu mmoja ataikomesha aibu iliyoletwa na yeye; naam, aibu yake hiyo atamrudishia mwenyewe. 

11.19  Ndipo atauelekeza uso wake kwenye ngome za nchi yake mwenyewe; lakini atajikwaa na 
kuanguka, wala hataonekana tena. 

http://www.biblesos.org/sw/Na-baada-ya-miaka-kadha-wa-kadha-watashirikiana-kwa-kuwa-binti-wa-mfalme-wa-kusini-atakuja-kwa-mfalme-wa-kaskazini-ili-kufanya-mapatano-naye-lakini-hatakuwa-na-nguvu-za-mkono-wake-sikuzote-wala-mfalme-yule-hatasimama-wala-mkono-wake-lakini-yule-binti-at/
http://www.biblesos.org/sw/Lakini-katika-chipukizi-la-mizizi-yake-atasimama-mmoja-mahali-pake-atakayeliendesha-jeshi-la-askari-naye-ataingia-katika-ngome-ya-mfalme-wa-kaskazini-na-kuwatenda-mambo-na-kuwashinda/
http://www.biblesos.org/sw/na-miungu-yao-pamoja-na-sanamu-zao-na-vyombo-vyao-vizuri-vya-fedha-na-dhahabu-atavichukua-mpaka-Misri-kisha-atajizuia-miaka-kadha-wa-kadha-asimwendee-mfalme-wa-kaskazini/
http://www.biblesos.org/sw/Naye-huyo-ataingia-katika-ufalme-wa-mfalme-wa-kusini-lakini-atarudi-mpaka-nchi-yake-mwenyewe/
http://www.biblesos.org/sw/Na-wanawe-watafanya-vita-na-kukusanya-mkutano-wa-majeshi-makuu-watakaokuja-na-kufurika-na-kupita-katikati-nao-watarudi-na-kufanya-vita-mpaka-penye-ngome-yake/
http://www.biblesos.org/sw/Na-mfalme-wa-kusini-ataingiliwa-na-ghadhabu-naye-atatoka-na-kupigana-naye-yaani-na-mfalme-wa-kaskazini-naye-atapanga-jeshi-kubwa-na-jeshi-hilo-litawekwa-mikononi-mwake/
http://www.biblesos.org/sw/Atakapokwisha-kuchukua-lile-jeshi-moyo-wake-utatukuzwa-naye-atawaangusha-makumi-elfu-lakini-hataongezewa-nguvu/
http://www.biblesos.org/sw/Kwa-maana-mfalme-wa-kaskazini-atarudi-naye-atapanga-jeshi-kubwa-kuliko-lile-la-kwanza-naye-hakika-atakuja-mwisho-wa-zamani-zile-yaani-baada-ya-miaka-kadha-wa-kadha-pamoja-na-jeshi-kubwa-na-mali-nyingi/
http://www.biblesos.org/sw/Na-zamani-zile-watu-wengi-watasimama-ili-kumpinga-mfalme-wa-kusini-pia-wenye-jeuri-miongoni-mwa-watu-wako-watajiinua-ili-kuyathibitisha-maono-lakini-wataanguka/
http://www.biblesos.org/sw/Basi-mfalme-wa-kaskazini-atakuja-na-kufanya-kilima-na-kuupiga-mji-wenye-maboma-na-silaha-za-kusini-hazitaweza-kumpinga-wala-watu-wake-wateule-wala-hapatakuwa-na-nguvu-za-kumpinga/
http://www.biblesos.org/sw/Maana-ajaye-kupigana-naye-atatenda-kadiri-apendavyo-wala-hapana-mtu-atakayesimama-mbele-yake-naye-atasimama-katika-nchi-ya-uzuri-na-uharibifu-utakuwa-mkononi-mwake/
http://www.biblesos.org/sw/Naye-atakaza-uso-wake-ili-aje-pamoja-na-nguvu-zote-za-ufalme-wake-naye-atafanya-mapatano-naye-naye-atatenda-kadiri-apendavyo-naye-atampa-binti-wa-watu-ili-amharibu-lakini-hilo-halitasimama-wala-kumfaa/
http://www.biblesos.org/sw/Baada-ya-hayo-atauelekeza-uso-wake-kwenye-visiwa-naye-atavipiga-visiwa-vingi-lakini-mkuu-mmoja-ataikomesha-aibu-iliyoletwa-na-yeye-naam-aibu-yake-hiyo-atamrudishia-mwenyewe/
http://www.biblesos.org/sw/Ndipo-atauelekeza-uso-wake-kwenye-ngome-za-nchi-yake-mwenyewe-lakini-atajikwaa-na-kuanguka-wala-hataonekana-tena/


11.20  Ndipo badala yake atasimama mmoja, atakayepitisha mwenye kutoza ushuru kati ya utukufu 
wa ufalme wake; lakini katika muda wa siku chache ataangamizwa, si kwa hasira, wala si katika 
vita. 

11.21  Kisha badala yake atasimama mmoja, mtu astahiliye kudharauliwa, ambaye hawakumpa 
heshima ya ufalme; naye atakuja wakati wa amani, naye ataupata ufalme kwa kujipendekeza. 

11.22  Na wale wenye silaha mfano wa gharika watagharikishwa mbele yake, na kuvunjika, naam, 
mkuu wa maagano pia. 

11.23  Na baada ya maagano atatenda kwa hila; maana atapanda, naye atakuwa hodari pamoja na 
watu wadogo. 

11.24  Wakati wa amani atapaingia mahali palipofanikiwa sana pa wilaya hiyo; naye atatenda 
mambo ambayo baba zake hawakuyatenda, wala babu zake; atatawanya kati yao mawindo, na 
mateka, na mali; naam, atatunga hila zake juu ya ngome, hata wakati ulioamriwa. 

11.25  Naye atachochea nguvu zake na ushujaa wake juu ya huyo mfalme wa kusini kwa jeshi 
kubwa; na mfalme wa kusini atafanya vita kwa jeshi kubwa mno lenye nguvu nyingi; lakini 
hatasimama; maana watatunga hila juu yake. 

11.26  Naam, walao sehemu ya chakula chake watamwangamiza, na jeshi lake litagharikishwa; na 
wengi wataanguka wameuawa. 

11.27  Na katika habari za wafalme hao wawili, mioyo yao watanuia kutenda madhara, nao 
watasema uongo walipo pamoja mezani; lakini hilo halitafanikiwa; maana mwisho utatokea wakati 
ulioamriwa. 

11.28  Ndipo atakaporudi mpaka nchi yake mwenye utajiri mwingi; na moyo wake utakuwa 
kinyume cha hilo agano takatifu; naye atafanya kama apendavyo, na kurudi mpaka nchi yake. 

11.29  Kwa wakati ulioamriwa atarudi, na kuingia upande wa kusini; lakini wakati wa mwisho 
mambo hayatakuwa kama yalivyokuwa wakati wa kwanza. 

11.30  Maana merikebu za Kitimu zitakuja kupigana naye; basi atavunjika moyo, naye atarudi na 
kulighadhibikia hilo agano takatifu; na kutenda kadiri apendavyo; naam, atarudi, na kuwasikiliza 
walioacha hilo agano takatifu. 

11.31  Na wenye silaha watasimama upande wake, nao watapatia unajisi mahali patakatifu, ndiyo 
ngome, nao wataondoa sadaka ya kuteketezwa ya kila siku, nao watalisimamisha chukizo la 
uharibifu. 

11.32  Na wao wafanyao maovu juu ya hilo agano atawapotosha kwa maneno ya kujipendekeza; 
lakini watu wamjuao Mungu wao watakuwa hodari, na kutenda mambo makuu. 

11.33  Na hao walio wenye hekima katika watu watafundisha wengi; hata hivyo wataanguka kwa 
upanga, na kwa moto, na kwa kufungwa, na kwa kutekwa nyara, siku nyingi. 
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11.34  Basi watakapoanguka, watasaidiwa kwa msaada kidogo; lakini wengi wataambatana nao 
kwa maneno ya kujipendekeza. 

11.35  Na baadhi yao wenye hekima wataanguka, ili kuwatakasa, na kuwasafisha, na kuwafanya 
weupe, hata wakati wa mwisho; kwa maana ni kwa wakati ulioamriwa, ambao haujaja. 

11.36  Naye mfalme atafanya kama apendavyo; naye atajitukuza na kujiadhimisha juu ya kila 
mungu, naye atanena maneno ya ajabu juu ya Mungu wa miungu, naye atafanikiwa mpaka 
ghadhabu itakapotimia; maana yaliyokusudiwa yatafanyika. 

11.37  Wala hataijali miungu ya baba zake; wala yeye aliyetamaniwa na wanawake; wala hatamjali 
mungu awaye yote; maana atajitukuza mwenyewe juu ya wote. 

11.38  Lakini katika mahali pake atamheshimu mungu wa ngome; na mungu ambaye baba zake 
hawakumjua atamheshimu, kwa dhahabu, na fedha, na vito vya thamani, na vitu vipendezavyo. 

11.39  Naye ataziteka nyara ngome zenye nguvu kwa msaada wa mungu mgeni; na yeye 
atakayemkubali atamwongeza kwa utukufu; naye atawapa kumiliki wengi; naye ataigawa nchi kwa 
rushwa, 

11.40  na wakati wa mwisho mfalme wa kusini atashindana naye; na mfalme wa kaskazini 
atamshambulia kama upepo wa kisulisuli, pamoja na magari ya vita, na wapanda farasi, na 
merikebu nyingi; naye ataingia katika nchi hizo, na kufurika na kupita katikati. 

11.41  Tena ataingia katika hiyo nchi ya uzuri, na nchi nyingi zitapinduliwa; lakini nchi hizi 
zitaokolewa na mkono wake, Edomu, na Moabu, na wakuu wa watu wa Amoni. 

11.42  Naye ataunyosha mkono wake juu ya nchi hizo, hata na nchi ya Misri haitaokoka. 

11.43  Lakini atakuwa na nguvu juu ya hazina za dhahabu na fedha, na juu ya vitu vyote vya Misri 
vyenye thamani; na Walibia na Wakushi watafuata nyayo zake. 

11.44  Lakini habari zitokazo mashariki na kaskazini zitamfadhaisha; naye atatoka kwa ghadhabu 
nyingi, ili kuharibu, na kuwaondolea mbali watu wengi. 

11.45  Naye ataweka hema zake za kifalme kati ya bahari na mlima mtakatifu wa uzuri; lakini 
ataifikilia ajali yake, wala hakuna atakayemsaidia. 

Danieli 12 : 1-13 
12.1  Wakati huo Mikaeli atasimama, jemadari mkuu, asimamaye upande wa wana wa watu wako; 
na kutakuwa na wakati wa taabu, mfano wake haukuwapo tangu lilipoanza kuwapo taifa hata 
wakati uo huo; na wakati huo watu wako wataokolewa; kila mmoja atakayeonekana ameandikwa 
katika kitabu kile. 

12.2  Tena, wengi wa hao walalao katika mavumbi ya nchi wataamka, wengine wapate uzima wa 
milele, wengine aibu na kudharauliwa milele. 
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12.3  Na walio na hekima watang'aa kama mwangaza wa anga; na hao waongozao wengi kutenda 
haki watang'aa kama nyota milele na milele. 

12.4  Lakini wewe, Ee Danieli, yafunge maneno haya, ukakitie muhuri kitabu, hata wakati wa 
mwisho; wengi wataenda mbio huko na huko, na maarifa yataongezeka. 

12.5  Ndipo mimi, Danieli, nikatazama, na kumbe, wamesimama wengine wawili, mmoja ukingoni 
mwa mto upande huu, na mmoja ukingoni mwa mto upande wa pili. 

12.6  Na mmoja akamwuliza yule mtu aliyevikwa nguo za kitani, aliyekuwa juu ya maji ya mto, Je! 
Itakuwa muda wa miaka mingapi hata mwisho wa mambo haya ya ajabu? 

12.7  Nami nikamsikia yule mtu aliyevikwa nguo za kitani, aliyekuwa juu ya maji ya mto, hapo 
alipoinua mkono wake wa kuume na mkono wake wa kushoto kuelekea mbinguni; akaapa kwa yeye 
aliye hai milele na milele, ya kwamba itakuwa wakati, na nyakati mbili, na nusu wakati; tena 
watakapokuwa wamekwisha kuvunja nguvu za hao watu watakatifu, ndipo mambo hayo yote 
yatakapotimizwa. 

12.8  Nami nikasikia, lakini sikuelewa; ndipo nikasema, Ee Bwana wangu, mwisho wa mambo haya 
utakuwaje? 

12.9  Akasema, Enenda zako, Danieli; maana maneno haya yamefungwa, na kutiwa muhuri, hata 
wakati wa mwisho. 

12.10  Wengi watajitakasa, na kujifanya weupe, na kusafika; bali wabaya watatenda mabaya; wala 
hataelewa mtu mbaya awaye yote; bali wao walio na hekima ndio watakaoelewa. 

12.11  Na tangu wakati ule ambapo sadaka ya kuteketezwa ya daima itaondolewa, na hilo chukizo 
la uharibifu litakaposimamishwa, itapata siku elfu na mia mbili na tisini. 

12.12  Heri angojaye, na kuzifikilia siku hizo elfu na mia tatu na thelathini na tano. 

12.13  Lakini enenda zako hata utakapokuwa mwisho ule; maana wewe utastarehe, nawe 
utasimama katika kura yako mwisho wa siku hizo. 
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